14 สิงหาคม เวลา 00:20Lifestyle

ประเทศนี้ยังมีผัดไทย10บาท

ผัดไทยถุงละ10บาท

บ้านคุณแกงถุงๆละกี่บาท

น้ำเต้าหู้ถุงละกี่บาท

หมูปิ้งไม้ละกี่บาท

แล้วผัดไทยถุงละกี่บาท

ณ ตำบลเล็กๆ ในอำเภอเล็กๆ ของ

จังหวัดเล็กๆ บนประเทศเล็กๆประเทศนี้นั้น ยังคงมี.....

ผัดไทยถุงละ..10 บาท

เนื้อหาโดยประมาณ น้ำหนักสองขีด(200กรัม) มีเส้นพอประมาณ มีไข่นิดนึง มีหมูน้อยหน่อย มีเต้าหู้นึดนึง ถั่ว ผัก พริกนิดนึง แต่ถั่วงอกมากมาย และมีกุ้งแห้งตัวใหญ่กว่าแบคทีเรียอีกนิดนึง

ผมถามป้าคนขายว่าทำไมขายแค่

สิบบาท แล้วป้าพอมีกำไรหรือเปล่า

ป้าแกตอบว่า ขายสิบบาทป้าก็พอมีกำไร ที่นี่ตลาดของเทศบาลค่าแผงถูก รายวันแค่หลักสิบ บ้านอยู่ข้างหลังตลาดไม่ต้องเช่า แถวนี้วัตถุดิบราคาไม่แพง พริก ถั่ว คั่วเอง ถั่วงอกไม่แพง เส้นไม่แพง ป้าก็ใส่แค่พอดูว่ามีเครื่องครบ

แกบอกว่าเคยลองเพิ่มราคาเป็นสิบห้าบาท เพิ่มเส้นให้อีกหน่อย กำไรต่อถุงเยอะขึ้นก็จริง แต่กว่าจะขายหมด ล่าช้ากว่าเดิมเยอะ เสียเวลาเตรียมของขายในวันรุ่งขึ้น เลยตัดสินใจปรับมาขายสิบบาทเท่าเดิม ขายหมดไวดี

ผมชอบไปตลาดนี้เพราะมีกับข้าวถุงละยี่สิบ ขนมหวานสิบบาท สิบห้าบาท ลูกชิ้นห้าบาท และผัดไทยถุงละสิบบาท ซื้อเป็นประจำ

คนต่างจังหวัดที่รายได้น้อยๆ บางทีเขาอยู่ได้เพราะค่าครองชีพแบบนี้เอง ต่างกับคนในกรุงเทพ เงินเดือนหลักหมื่น แทบจะไม่พอใช้ ค่าอาหารวันๆหนึ่ง หลักร้อยขึ้นไป ค่าเดินทาง ค่าที่พัก ค่าอะไรต่อมิอะไร จิปาถะ น่าเวียนหัวจริงๆ

หลายปีมานี้ เราจึงเห็นปรากฏการณ์ กลับบ้านเรารักรออยู่ เยอะมาก กลับมาสร้างเนื้อ สร้างตัว ที่บ้านเกิดของคนหนุ่มสาว ที่เคยเข้าเมืองหวังเก็บเงินก้อน แต่ที่ไหนได้ กลับบ้านมาพร้อม หนี้สินเป็นก้อนอีกต่างหาก

#ลดรายจ่าย=เพิ่มรายเหลือ

ขอบคุณที่กรุณาอ่านบทความนะครับ

52
รับชม 3.3k ครั้ง
I'm happy.
แถวบ้านผมก็คละกันถูกบ้างแพงบ้าง ส่วนน้ำเต้าหู้ผมทำกินในบ้านประจำ ผสมแครอทคั้นสดด้วย 😁
15 สิงหาคม เวลา 15:01
aH.e.r.b.
หายากจัดแถวบ้านผมหาไม่ได้แล้ว มีก็แต่ก๋วยเตี๋ยวเรือ ที่สองคำหมด
14 สิงหาคม เวลา 15:56
Si nin
น่ากินแถมราคาย่อมเยาว์ 😊
14 สิงหาคม เวลา 15:04
เรียนแบบเศรษฐี
โหหหห หายากมากๆ แถวบ้านผมไม่มีเลยยยฮะ
14 สิงหาคม เวลา 07:31
1
Blockพูดได้ by ข้าวน้อยฯ
ลำบากหน่อยนะ เหนื่อย
14 สิงหาคม เวลา 07:46
นายเฉื่อย
ราคาอาหารที่เราหาซื้อหามาบริโภคจ่ายให้กับค่าขนส่งวัตถุดิบ ค่าเชื้อเพลิงในการปรถงอาหาร ค่าที่ตั้ง เกินครึ่ง ที่เหลือก็ต้นทุนวัตถุดิบกับกำไร(ค่าแรง+ค่าอุปกรณ์ทำอาหาร)
14 สิงหาคม เวลา 05:56
1
Blockพูดได้ by ข้าวน้อยฯ
ใช่เลยพี่ โสหุ้ย ประกอบเยอะ
14 สิงหาคม เวลา 07:45
1
รักพาไป
ยังมีอยู่ค่ะ แถวบ้านขายน้ำถุงละ 15 บาท 😊😊😊
14 สิงหาคม เวลา 05:39
1
Blockพูดได้ by ข้าวน้อยฯ
น้ำเต้าหู้ใช่ไหม
14 สิงหาคม เวลา 07:44
รักพาไป
น้ำโกโก้ เป๊ปซี่ และน้ำสมุนไพรค่ะ
14 สิงหาคม เวลา 12:22
Mr.Ar Y
10บ. มอไซค์ขายของยังมีครับ
14 สิงหาคม เวลา 04:46
1
Blockพูดได้ by ข้าวน้อยฯ
ดีจริง รอดแล้วพวกเรา
14 สิงหาคม เวลา 04:58
1
ลอไก่ ณ.บางอ้อ
มีอีกร้านนะครับ ถนนรัชดาฯ มักกะโรนี..ฯลฯ..10 บาทมะกัน
14 สิงหาคม เวลา 02:49
1
Blockพูดได้ by ข้าวน้อยฯ
ตรงไหนอะครับ อย่าบอกว่าในนาตารี
14 สิงหาคม เวลา 04:46
2
14 สิงหาคม เวลา 08:49
ลอไก่ ณ.บางอ้อ
รัชดา 28 ครับ
14 สิงหาคม เวลา 08:50
Plan To Perfect/พี่เจี๊ยบเอง
อร่อยมั๊ยคะ😁
14 สิงหาคม เวลา 02:36
1
Blockพูดได้ by ข้าวน้อยฯ
ชิมไหมจ๊ะคุณเจี้ยบ ราคาสิบบาท อร่อยประมาณ15บาท ครับ
14 สิงหาคม เวลา 04:46
1
Bas_boontoor
ราคามิตรภาพ ดูน่าทานมาก...😅
14 สิงหาคม เวลา 01:58
1
Blockพูดได้ by ข้าวน้อยฯ
อร่อย ใช้ได้เลย คนบ้านๆบางทีเขาก็ไม่ได้ขายเอารวยนะ
14 สิงหาคม เวลา 04:45
1